You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

สอบถามสินค้าหน่อยค่ะ
(1 viewing) (1) Guest
Go to bottomหน้า: 1234
หัวข้อ : สอบถามสินค้าหน่อยค่ะ
Re:สอบถามสินค้าหน่อยค่ะ 8 ปี, 4 เดือน ก่อน  
อ่อได้รับของเรียบร้อยแล้วค่ะ
natt
Fresh Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สอบถามสินค้าหน่อยค่ะ 8 ปี, 4 เดือน ก่อน  
อยากลองใช้ครีมดูค่ะ. . .แต่ไม่รู้จาเริ่มตรงไหนก่อนดี

เป็นสมาชิกน้องใหม่ คุณพริมแนะนำด้วยนะคะ
Chirsmikiiz
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

สวัสดีค่ะ

ยินดีต้อนรับสมาชิกใหม่นะคะ การเลือกใช้ครีมนั้นจะต้องทราบลักษณะของผิวของเราก่อนเป็นอย่างแรกค่ะ

ซึ่งโดยทั่วไปจะแบ่งเป็น 4 ประเภท คือ
- ผิวธรรมดา
- ผิวแห้ง
- ผิวมัน
- ผิวผสม

ถ้าสงสัยว่าผิวของเรานั้นเป็นประเภทใด ลองสังเกตง่ายๆ ดังนี้จ้า

ถ้าผิวเรียบเนียน ไม่ค่อยมีปัญหาสิว รูขุมขนไม่กว้างและหน้าไม่มันหรือแห้งเกินไป -> ผิวธรรมดา

ถ้าเวลาล้างหน้าเสร็จแล้ว รู้สึกผิวแห้งตึงๆ เวลาอยู่ในห้องแอร์แล้วผิวหน้าลอก เป็นขุยหรือคัน และดูไม่ชุ่มชื้น -> ผิวแห้ง

ถ้าล้างหน้าเสร็จยังไม่ทันไรเลย หน้ามันอีกแล้ว รู้สึกเหนอะหนะ ผิวดูวาวๆ รูขุมขนกว้าง เป็นสิวอุดตันหรือสิวอักเสบได้ง่าย -> ผิวมัน

ลักษณะสุดท้าย ถ้าหน้ามันวาวและรูขุมขนใหญ่ขยายกว้างเฉพาะทีโซน -> ผิวผสม

สำหรับปัญหาผิวแพ้ง่ายนั้น สามารถเกิดขึ้นได้กับผิวทั้ง 4 ประเภทค่ะ แต่จะแพ้มากหรือน้อยนั้นขึ้นอยู่กับปัจจัยต่างๆ ดังนี้ค่ะ

1. วิธีการใช้ถูกต้องหรือไม่ เช่น การทาครีมหลายชนิดร่วมกันในเวลาเดียว ส่วนผสมหรือวิตามินในครีมบางตัวเมื่อเจอกับส่วนผสมอีกตัวนึงซึ่งไม่ถูกกันหรือขัดการทำงานของกันและกันก็สามารถทำให้เกิดปฏิกิริยาที่มีผลข้างเคียงต่อผิวได้

หรือหลังจากอาบน้ำเสร็จแล้ว ขั้นช่วงเวลาที่ทาครีมออกไปด้วยการทำกิจกรรมอื่น เช่น คุยโทรศัพท์ จนผิวมีเหงื่อซึมออกมาและทาครีมทับ เมื่อเหงื่อซึ่งเป็นกรดยูเรียมาเจอกับส่วนผสมในครีมบางตัว เกิดทำปฎิกิริยากันก็ส่งผลให้ผิวระคายเคืองได้เช่นกันค่ะ

นอกจากนี้ก็ยังรวมถึง ความถี่ และ ปริมาณ ในการใช้แต่ละครั้งด้วยนะคะ ยกตัวอย่างเช่น AHA ครีม ใช้ทาเพื่อผลัดผิวเก่าหรือรอยแผลดำให้จางลง แต่ทราบมั้ยคะว่า วงจรชีวิตของผิวคนเรานั้นจะผลัดทุกๆ 14 - 20+ วันขึ้นไป แต่การทา AHA ถี่เกินไป ทำให้ผิวใหม่ไม่ทันได้มีชั้นขี้ไคลมาเคือบป้องกันผิวจากแสงแดด ฝุ่นควันหรือเชื้อโรค พอกำลังจะเริ่มแข็งแรงก็โดน AHA เร่งผลัดอีกแล้ว ผลก็คือ ผิวจะยิ่งคล้ำลงกว่าเดิม แถมอาจได้กระ/ฝ้าแดดเป็นของแถมด้วยอีกต่างหากค่ะ

2. การเก็บรักษา สภาพอากาศ - สารสกัดหรือส่วนผสมบางตัว ไม่สามารถอยู่ในห้องที่มีุอุณหภูมิร้อนหรือโดนแสงแดดได้ เช่น วิตามินเอและวิตามินซี เป็นต้น เมื่อโดนความร้อนนานๆ ส่วนผสมเหล่านี้ก็มีการเสื่อมสภาพ ทำให้ใช้แล้วไม่เกิดผลดีเท่าที่ควรจะเป็น หรืออาจให้ผลในทางตรงกันข้ามเลยทีเดียวก็เป็นได้

3. ในสภาวะที่ร่างกายอ่อนแอ การพักผ่อนน้อย และการที่ทำกิจกรรมกลางแจ้งมาตลอดทั้งวัน โดนทั้งลมและแสงแดด เสียเหงื่อมาก ผิวของเราจะอ่อนแอกว่าปกติและจะไวต่อการแพ้ได้ง่าย ครีมบางตัวที่เราเคยใช้อยู่ประจำอยู่ดีๆ ก็ทำให้แพ้ขึ้นมาได้ในช่วงพีคนี้ค่ะ ดังนั้นหากท่านใดที่ต้องเจอกับสถานการณ์แบบนี้ วิธีที่ดีที่สุดในการดูแลผิวก็คือ ล้างหน้าให้สะอาดและปล่อยให้หน้าได้พักจากครีมและสารเคมีต่างๆ บ้าง และเริ่มทาครีมได้อีกครั้งในวันรุ่งขึ้น ซึ่งผิวก็ได้พักผ่อนอย่างเต็มที่แล้วนั่นเองค่ะ

อธิบายมาซะเยอะเลย ก่อนที่พริมจะแนะนำได้ต้องขอข้อมูลเกี่ยวกับลักษณะของผิวด้วยจ้า
[email protected]
Administrator
graph
Last Edit: 2010/03/24 12:18 By [email protected]
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

น่าจะผิวผสมค่ะพี่พริมเพราะน่าจะมันเฉพาะหน้าผากจมูกคาง. . .ควรเริ่มใช้ตัวไหนก่อนดี

ช่วงนี้เป็นสิวที่หน้าผากและคางนิดหน่อย

สงสัยจะแพ้เหงื่อค่ะ. . .แตงโมขอคำแนะนำด้วยนะคะ

ขอบคุณค่ะ
Chirsmikiiz
graphgraph

ถ้าเริ่มต้นพี่แนะนำให้ใช้เป็นเซ็ท Travel ก่อนนะคะ เพื่อคุณแตงโมจะได้รู้ด้วยว่าถูกใจมั้ยอ่ะจ๊ะ
สำหรับตัวเจลล้างหน้า พี่แนะนำเลือกเป็นตัวเจลล้างหน้ามังคุดจะได้ช่วยลดความมันด้วยค่ะ วิธีใช้เจลล้างหน้ามังคุดคือ กดเจลครั้งเดียวก็พอ แล้วก็ล้างเหมือนปกติทั่วไปได้เลยจ้า เพียงแต่น้ำสุดท้ายล้างออกให้นานนิดนึงก็พอ เพื่อให้คราบเหงื่อไคลหรือคราบเครื่องสำอางคหลุดออกให้หมดจ้า

ช่วงนี้อากาศร้อนจัด หลายคนเหงื่อออกก็มีอาการแพ้เหงื่อตัวเอง วิธีแก้คือ พอรู้ตัวว่าเหงื่อออกให้เอาทิชชูหรือผ้าเช็ดหน้าชุบน้ำสะอาด บิดพอหมาดแล้วซับเหงื่อ จะช่วยลดอาการผื่นแดงจากกรดยูเรียในเหงื่อได้ค่ะ
[email protected]
Administrator
graph
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Re:สอบถามสินค้าหน่อยค่ะ 8 ปี, 3 เดือน ก่อน  
น้องกะว่าจาสั่งเดย์กับไนท์ขนาดเล็กเนอะ แล้วก็ครีมทาผิวขาวขวดสีชมพู

ไปลองก่อนแร่ะกานนะคะ . . .ขอบคุณพี่พริมคร่า
Chirsmikiiz
graphgraph

Go to topหน้า: 1234
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th