You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ
(1 viewing) (1) Guest
Go to bottomหน้า: 12345
หัวข้อ : ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ
ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
พี่พริมคะ ช่วยด้วยค่ะ เร่งด่วนเลย หนูจะรับปริญญาเดือน ธ.ค. นี้แล้ว
ไม่รู้ผิวจะฟื้นตัวทันไหม T T
มัวแต่ยุ่งๆ ไม่ได้สนใจดูแลตัวเอง พอมารู้ตัวก็เหลือเวลาแค่แป๊บเดียวเองค่ะ

อีกอย่างต่ายเพิ่งรู้ปัญหาหน้าตัวเอง คือเวลาหน้าหนาว(ซึ่งตรงกับช่วงรับปริญญาพอดี คิดแล้วสยองมากค่ะ)
เจออากาศหนาวๆ สิวจะขึ้นหน้ามากเลยค่ะ ไม่รู้ว่าสิวอะไร มันจะแดงๆ แต่ไม่ใช่สิวอักเสบแบบมีหนองนะคะ
และก็จะคัน ๆ ขึ้นทั่วหน้าเลย ทำยังไงก็ไม่หายค่ะ ต้องรอให้อากาศมันเริ่มอุ่น ๆ สิวจะค่อย ๆ หาย
ก็ไม่เข้าใจว่าเป็นเพราะฝุ่นในหน้าหนาวหรือเพราะแพ้อากาศหรืออย่างไรค่ะ

ค่ะ ปัญหาแรกจบไป คราวนี้ปัญหา แบบที่ผิวในสภาวะปกตินะคะ ปัญหาเวลาแต่งหน้าค่ะ ลงรองพื้นหรือทาแป้งก็แล้วแต่ หน้าเป็นขุยค่ะ ลอก ๆ อ่ะ ไม่เนียนเลยค่ะ เข้าใจว่าตัวเองหน้าแห้งค่ะ
แต่ก็อีกล่ะค่ะ จะว่าหน้าแห้งก็ไม่แน่ใจเหมือนกัน เพราะเวลาปกติ(ไม่ค่อยแต่งหน้าค่ะ ทาแต่แป้งเด็ก) ตอนกลางวันหรือสักสอง-สามชั่วโมงหลังจากล้างหน้า หน้าก็เริ่มมันแล้วค่ะ
เลยไม่แน่ใจว่าตัวเองผิวหน้าแบบไหนกันแน่

ปัญหาต่อมาเรื่องรูขุมขนและสิวเสี้ยนค่ะ พบมากบริเวณจมูก คาง และก็ข้างแก้มจะีมีสิวเสื้ยนเยอะ ไม่กล้าลอกสิวเสั้ยน กลัวเป็นหลุมค่ะ จะแก้ยังไงดีกว่า
และก็พวกสิวหัวข้าวสาร(ไม่แน่ใจเรียกถูกหรือเปล่า) เม็ดเล็ก ๆ แข็ง ๆ ค่ะ ขึ้นตรงหน้าผาก(เพิ่งเป็นค่ะ ปกติไม่ค่อยเป็น หรือเป็นน้อยมาก)

ปัญหาโดยรวม ผิวหน้ากร้าน รูขุมขนกว้าง ไม่เรียบเนียน ไม่ค่อยใส ดูโทรม(คงเพราะนอนดึกด้วยค่ะ)

พี่พริมช่วยแนะด้วยค่ะ จะแก้ปัญหายังไง ไม่ไหวแล้วอ่าา...จะรับปริญญาแล้วด้วย
กลัวมากที่สุดคือสิวตอนหน้าหนาวนี่ล่ะค่ะ ปีที่แล้วมันเห่อมาก จุดแดงๆ เต็มหน้า จนตกใจกลัวเลยคิดว่าจะไปหาหมอด้วยซ้ำ แต่พออากาศหายหนาวสิวก็ค่อยๆ ลดค่ะ อยากแก้ปัญหาตรงนี้เป็นอันดับแรกค่ะ
และปัญหาสำคัญรองลงมา(แต่สำคัญมากๆ)คือ หน้าลอกเวลาแต่งหน้าค่ะ กลัวว่ารับปริญญาหน้าจะไม่สวย อยากให้หน้าเนียน ๆ หน่อยค่ะ

พี่พริมช่วยด้วย T T

ไม่รู้ว่าจะใช้เวลาเท่าไหร่ ผิวหน้าจะฟื้นทันไหม ภายในเวลาแค่นี้ ลุ้นจริงๆ ค่ะ

ขอบคุณพี่พริมล่วงหน้ามาก ๆ เลยนะคะ

ป.ล.จริงๆต่ายแอดเฟซบุ๊คพี่พริมไปนานละ แต่ไม่กล้าถามในนั้น เลยมาถามในบอร์ดดีกว่าค่ะ
nutai
Fresh Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
สวัสดีค่ะคุณต่าย

จากอาการที่เล่ามา เกิดจากผิวหน้าแห้งเกินไปจนขาดน้ำหล่อเลี้ยงผิว ขาดความชุ่มชื้น บวกกับอากาศที่แห้งขึ้นเนื่องจากเป็นฤดูหนาว จึงทำให้ผิวรัดตัวจนตึง คัน และเกิดผื่นแดง (ไม่ใช่สิวนะคะ)

วิธีแก้ง่ายๆ ก็คือ การดื่มน้ำให้เพียงพอ (ประมาณ 1-1.5ลิตร/วัน) และทาครีมบำรุงเพิ่มความชุ่มชี้นและลดการระเหยของน้ำในผิวจ๊ะ

ผลิตภัณฑ์ที่พี่แนะนำให้น้องต่ายใช้ จะเป็นตัวเจลล้างหน้าใบบัวบก เพื่อบรรเทาผื่นแดงและช่วยสลายสิ่งอุดตันตามรูขุมขนนะคะ ใช้คู่กับครีม Multi-active day cream กับ night repair cream เพิ่มและกักเก็บน้ำหล่อเลี้ยงให้ผิว รวมถึงลดพวกรอยดำที่เกิดขึ้นหลังจากที่ผื่นแห้งแล้วค่ะ

แนะนำให้เลือกเป็นชุดเล็ก travel set ไปก่อนนะคะ ชุดนี้ใช้ได้ประมาณเดือนกว่าค่ะ

สามารถหายทันช่วงรับปริญญาแน่นอนจ้า แต่สิ่งที่คุณต่ายต้องทำควบคู่ไปด้วยคือ การหมั่นล้างมือให้สะอาด และอย่าจับผิวหน้าบ่อยๆ ค่ะ เพราะมือของเราเป็นพาหะนำเชื้อโรคและเเบคทีเรียไปสู่ผิวได้มากสุดจ้า
[email protected]
Administrator
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
ขอบคุณมากค่ะ พี่พริม
nutai
graphgraph

ยินดีมากๆ จ๊ะ
[email protected]
Administrator
graph
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 5 เดือน ก่อน  
พี่พริมคะ หนาวมาแล้ว จริง ๆ ด้วยค่ะ หน้าต่ายแย่กว่าปกติ เร็วมาก ๆ สิว รอยแดงเต็มหน้าเลยค่ะ เงินออกพอดี จะมาสั่งสินค้ากับพี่พริม กดสั่งได้เลยใ่ช่ไหมคะ
nutai
graphgraph

Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 5 เดือน ก่อน  
พี่พริมต่ายกดสั่งไปแล้วนะคะ แต่ไม่แ่่น่ใจว่าสั่งถูกอันรึเปล่า พี่พริมช่วยดูให้หน่อยนะคะ รอยืนยันแล้วจะไปจ่ายเงินค่ะ ..
nutai
graphgraph

Go to topหน้า: 12345
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th