You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ
(1 viewing) (1) Guest
Go to bottomหน้า: 12345
หัวข้อ : ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ
Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 7 เดือน ก่อน  
ได้รับแจ้งแล้วจ้า จัดส่งให้ภายในวันจันทร์นี้นะคะ

ขอบพระคุณมากค่ะ
[email protected]
Administrator
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 7 เดือน ก่อน  
พี่พริม ต่ายได้รับของเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณมากค่ะ
และสงสัยว่า
- เจลล้างหน้าใบบัวบกนี่ ใช้เวลานวดนานแค่ไหนคะ ประมาณกี่นาที
- multi active day cream และ night repair cream ใช้ปริมาณเท่าไหนคะ ในแต่ละครั้ง
และในระหว่างที่ใช้ผลิตภัณฑ์เหล่านี้ ต้องงดใช้ครีมทาหน้าหรือว่าเจลล้างหน้าอื่น ๆ ด้วยใช่ไหมคะ
ใช้แค่สามตัวนี้เพียงพอแล้วใช่ไหมคะ

ขอคำแนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
nutai
Fresh Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

สวัสดีค่ะน้องต่าย

ตัวเจลล้างหน้าใบบัวบก วนฟองเบาๆให้ทั่วใบหน้าแล้วนับ 1-10 ในใจแล้วค่อยล้างออกด้วยน้ำสะอาดนะคะ

สำหรับเดย์ครีมและไนท์ครีมบีบเเต้มเป็นจุดๆ ที่หน้าผาก แก้มทั้ง 2 ข้าง คาง จมูกและบริเวณร่องจมูก ใช้ทาบางๆ ก็พอค่ะ ให้ทั่วใบหน้า รวมถึงบริเวณใต้ตาด้วยนะคะ

ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์ที่หน้าที่เดียวกัน เช่น เดย์ครีมเหมือนกัน ไม่ควรทาร่วมกันค่ะ เพราะสาร active บางตัว ให้ประสิทธิภาพในการบำรุงผิวที่ดี แต่เมื่อมาเจอกับสาร active อีกตัวนึงก็สามารถทำให้เกิดปฎิกิริยาในทางลบ (หรือหักล้างขัดการทำงานของกัน)ได้ค่ะ

แต่ถ้าเป็นผลิตภัณฑ์คนละประเภทหรือหน้าที่ ก็สามารถใช้ร่วมกันได้นะคะ เช่น ถ้าน้องต่ายมีเซรั่ม วิธีใช้คือ ทาเซรั่มก่อนแล้วค่อยตามด้วยเดย์ครีมหรือไนท์ครีมค่ะ
graph

Admin

Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
พี่พริมคะ ต่ายมาปรึกษาเรื่องผิวหน้าอีกแล้วค่ะ หลังจากที่ใช้มา 2 สัปดาห์ อาทิตย์แรกไม่ได้มาปรึกษา
เพราะคิดว่ามันคงเร็วไปเลยลอง ๆ ใช้ต่อไปอีก วันนี้ก็สองสัปดาห์แล้วค่ะ กลัวหายไม่ทันรับปริญญา
ต่ายก็ไม่รู้ว่าเป็นเพราะอะไร ใช้ไม่ถูกวิธีหรือเปล่าไม่แน่ใจ สิวมันไม่หายอ่ะค่ะ
แล้วก็ขึ้นมาใหม่อยู่เรื่อย ๆ คราวนี้เป็นสิวอักเสบด้วยค่ะ จะคัน ๆ แล้วก็ปวด ๆ บ้าง
แต่ก็ทำตามที่พี่พริมว่าเลยนะคะ คือ
-เจลล้างหน้าก็วนๆทั่วไปหน้า แล้วล้างให้สะอาด (ไม่แน่ใจปริมาณที่ใช้ เพราะข้างขวดบอกว่า
กด 1 ครั้ง ต่ายก็ทำตามนั้นค่ะ แต่ว่ารู้สึกว่าฟองน้อยมาก แทบจะไม่มีเลย หรือว่าต้องเพิ่มปริมาณคะ)
-ส่วนเดย์ครีมกับไนท์ครีมก็ใช้ตามที่พี่พริมแนะนำมาค่ะ
ระหว่างนี้ต่ายไม่ได้ใช้เครื่องสำอางค์อะไรร่วมด้วยเลยค่ะ ซีรัมก็ไม่ได้ใช้
คือไม่ใช่ทุกอย่าง ไม่ได้แต่งหน้า และไม่ทาครีมกันแดด ก็ใช้แค่สามตัวที่สั่งไปเท่านั้นค่ะ
ตอนกลางวันเวลาจะออกข้างนอก ทาครีม แล้วก็ทาแป้งเด็กเท่านั้นค่ะ
ตอนกลางคืนทาครีมอย่างเดียวแล้ว ไม่ทาแป้งค่ะ

ไม่ทราบว่าพี่พริมมีคำแนะนำว่าอย่างไรบ้างคะ เพราะว่าใกล้จะรับปริญญาแล้ว
สิวยังไม่หายเลย T T แถมมันยังขึ้นมาตุ่มใหญ่ด้วย

ป.ล.เดี๋ยวต่ายจะถ่ายรูปส่งไปให้ดูนะคะ แต่ว่าตอนนี้ไม่มีกล้องค่ะ
จะพยายามหามาให้ไวค่ะ (ตอนนี้ก็เล่าอาการให้ฟังก่อน)
ขอบคุณพี่พริมล่วงหน้าค่ะ
nutai
graphgraph

Re:ปรึกษาพี่พริมเรื่องผิวหน้าค่ะ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
สวัสดีค่ะน้องต่าย

อย่างแรกพี่ขออนุญาติสอบถามเกี่ยวกับไลท์สไตท์ก่อนนะคะ
ปกติระบบขับถ่ายทุกวันมั้ยคะ และความถี่ในการนอนดึก หรือดื่มแอลกอฮอร์
รวมถึงการสระผม

ที่พี่ต้องสอบถามข้อมูลนี้เนื่องจาก การเกิดสิวนั้น ปัจจัยสำคัญหลักๆ จะเกิดจากพฤติกรรมการใช้ชีวิตของแต่ละบุคคลเป็นหลักค่ะ รองลงมาคือ ระดับฮอร์โมนในร่างกาย เช่น ช่วงก่อนมีรอบเดือน เป็นต้นค่ะ

ปัจจัยดังกล่าวข้างต้นคือ สาเหตุสำคัญของสิวค่ะ หากมีการแก้ไขที่ต้นเหตุร่วมด้วย จึงจะช่วยให้สิวหายได้เร็วขึ้น แต่หากแก้เฉพาะปลายเหตุอย่างเดียวนั้น จะต้องใช้เวลาค่ะ ซึ่งตามหลักของแพทย์ผิวหนังแล้ว ปกติระยะเวลาในการรักษาสิวจะต้องใช้เวลาอย่างน้อย 1 เดือนค่ะ

รบกวนน้องต่ายส่งรูปและรายละเอียดให้พี่ทางอีเมลนะคะ เดี๋ยวพี่จะแนะนำเพิ่มเติมกลับไปให้ค่ะ
graph

Admin

สวัสดีค่ะพี่พริม ...

ขอโทษด้วยนะคะ ไม่ได้ติดต่อมาอีก ช่วงนี้ยุ่ง ๆ น่ะค่ะ เพราะต้องเตรียมสอบ เพิ่งสอบเสร็จวันนี้ล่ะค่ะ (วันเสาร์ก็ัยังต้องไปสอบ เหนื่อยจัง แอบบ่นๆ เหอะๆ)

กลับมาตกใจค่ะ เห็นมีพัสดุส่งมาจากร้านพี่พริม คิดว่าพี่พริมส่งมาผิดหรือเปล่า - -"
เปิดดูเห็นโน้ต ..
ทีแรกเลย รู้สึกเกรงใจพี่พริมจังค่ะ - -" ตั้งแต่มาเล่าอาการต่ายก็ยังไม่ได้ส่งรูปไปเลย
พี่พริมก็ส่งเจลตัวใหม่มาให้แล้ว เกรงใจจริง ๆ >< และก็รู้สึกขอบคุณพี่พริมมาก ๆ เลยนะคะ
สั่งของคราวหน้าจะโอนเงินตามไปให้ด้วยนะคะพี่พริม .. เกรงใจจัง แหะๆ

ส่วนอาการตอนนี้นะคะ สิวลดแล้วค่ะ ขึ้นบ้างแต่ก็ไม่มากเท่าตอนที่เล่าให้ฟังคราวก่อน
แต่รอยดำเต็มเลยค่ะ .. คงเป็นเพราะไลฟ์สไตล์อย่างที่พี่พริมว่าด้วยน่ะค่ะ

เพราะ
- ต่ายนอนดึกทุกวัน มันจำเป็นค่ะ แหะๆ เพราะต้องอ่านหนังสือ เรียนหนัก ทำงานไปด้วยค่ะ
จึงต้องอ่านหนังสือเอาตอนดึกค่ะ
- สำหรับการสระผม ต่ายสระวันเว้นวันค่ะ ไม่แน่ใจว่าต้องสระทุกวันหรือเปล่าคะ (จริงๆผมต่ายก็ค่อนข้างมันเร็วค่ะ ไม่รู้ว่าเหตุผลนี้ด้วยหรือเปล่า) แต่จะสังเกตว่าเป็นสิวตรงขมับแถวๆหางคิ้วไปน่ะค่ะ เยอะมาก ๆ เลย
แต่ตอนนี้เริ่มแห้งๆ แล้วเป็นรอยแผลเป็นและรอยดำแทนค่ะ เป็นขุยด้วย
- ขับถ่าย มีปัญหานิดหน่อยค่ะ เป็นช่วง ๆ อ่ะค่ะ เวลาเครียดๆ มักจะท้องผูก คงต้องกินผักเยอะ ๆ ใช่ไหมคะ ..
- ส่วนแอลกอฮอล์ไม่ได้ดื่มค่ะ
- เรื่องประจำเดือน ก็น่าจะมีส่วนนิดหน่อยค่ะ แต่ว่าสิวที่ต่ายเป็น มันเป็นมาก่อนแล้วค่ะ..

- เรื่องหน้าลอกค่ะ พี่พริม ต่ายก็สังเกตทุกวันค่ะ มันก็ยังลอกเหมือนเดิมค่ะ เป็นขุยๆ โดยเฉพาะตรงแถว ๆ หัวคิ้วอ่ะค่ะ ตรงหน้าผากค่ะ ต่ายไม่เคยสครับหน้าเลย มันต้องทำร่วมด้วยไหมคะ

สุดท้าย ขอบคุณพี่พริมมาก ๆ อีกครั้งนะคะ สำหรับเจลมังคุด แล้วต่ายควรจะใช้ยังไงดีคะ
เปลี่ยนมาใช้มังคุดอย่างเดียวหรือว่าใช้ร่วมกันกับเจลใบบัวบกสลับเช้า-เย็นคะ ..

ช่วงนี้ทั้งงาน เรียน สอบ แล้วก็ใกล้รับปริญญาแล้วค่ะ (ยังไม่ได้เตรียมชุดเลย แหะๆ) เหลือเวลาอีกประมาณ 2 สัปดาห์ ต่ายรับ 23 ธ.ค.นี้ค่ะ สงสัยจะเครียดเยอะไปหน่อยค่ะ เลยหายช้า ..แต่ยังหวังว่าหน้าจะหายทัน
ต่ายจะพยายามรีบถ่ายรูปและส่งรูปให้พี่พริมดูนะคะ ><"

ขอบคุณมาก ๆ ค่ะ
nutai
graphgraph

Go to topหน้า: 12345
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th