You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่
(1 viewing) (1) Guest
Go to bottomหน้า: 12
หัวข้อ : สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่
สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
หวัดดีค่ะคุณพริมหายไปสักพักและกลับมาพร้อมปัญหา ^^ ครั้งก่อนใช้ไปหมดชุดตอนนั้นหน้าโอเคขึ้นมากเลยค่ะ
พอสักพักมันเป็นเฉยๆเลยลองเปลี่ยนครีม 55 แบบอยากหน้าเด้งกลับมาอย่างรวดเร็วกว่าเดิม
สิวที่เคยแพ้มันหายแล้วค่ะ รอยก็จางลงเยอะเลยแต่มีปัญหาตรงหน้าผากมันไม่เรียบเหมือนเดิมแล้วมันก็มีสิวผดเล็กเต็มเลยค่ะ ถ้าก่อนเป็นประจำเดือนนิ้วไปสะกิดหน่อยเดียวก็เป็นหนองเลย โดนหลายเม็ดก็เซ็งไปเลย
มันเป็นรอยสิวแล้วก็ไม่เรียบเลยลองของ skindoctor นะคะ ตัวที่ว่าผลัดเซลล์ผิวจำรุ่นไม่ได้ แต๋ก่อนใช้ก็กะว่ามันอาจจะแรงแต่อยากผลัดๆๆๆๆให้มันเกลี้ยงว่างั้นเลยลองดู เค้าให้ใช้สองเวลา แต่ใช้แค่ตอนเย็นเพราะรู้สืกว่ามันค่อนข้างแรงด้วย แสบๆหน้า แต่ก็ว่าแหล่ะอยากลอง (แพงด้วย )...เสียดาย55 ใช้ได้สองสัปดาห์
มาต้นสัปดาห์นี้มีแต่คนทักและก็เพิ่งสังเกตว่าสิวมันขึ้นเยอะมากเลย ลองถ่ายภาพหน้าตอนล้างหน้าเสร็จไม่ได้ทาแป้ง รับไม่ได้เลยค่ะ เหมือนเพิ่งรู้สึกว่ามันเยอะมากกกกก

...ลองดูภาพนะคะ ไม่รู้อัพได้รึเปล่า
fonfon
Fresh Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
มันมีเม็ดใหญ่ๆหลายเม็ดปูดๆตรงหว่างคิ้ว ข้างจมูก แล้วก็คางด้วยค่ะ
fonfon
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่ 7 ปี, 6 เดือน ก่อน  
จากที่คุณฝนเล่ามา บวกกับภาพประกอบ น่าจะเกิดจากการที่คุณฝนเร่งผลัดเซลล์ผิวมากเกินไป จนทำให้ผิวเกิดการระคายเคืองและอักเสบขึ้นมานะคะ

พริมขอสอบถามข้อมูลเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะคะ ช่วงที่ผิวหน้าดีขึ้นแล้ว คุณฝนมีแต่งหน้าแล้วใช้รองพื้นหรือบีบีครีมด้วยหรือป่าวคะ

คำแนะนำเบื้องต้น ที่ควรต้องทำเป็นอย่างแรกดังนี้นะคะ

1. หยุดใช้ผลิตภัณฑ์ทุกอย่างที่เกี่ยวกับผิวหน้าทั้งหมดชั่วคราวก่อน
2. ลิสผลิตภัณฑ์เกี่ยวกับผิวหน้าที่ใช้่ในช่วงนี้ทั้งหมดให้พริมทราบด้วยนะคะ
3. ห้ามมือจับผิวหน้า ทั้งบริเวณที่ไม่มีปัญหาและที่ระคายเคืองอยู่ตอนนี้ รวมถึงห้ามเท้าคางด้วยนะคะ
4. หมั่นล้างมือให้บ่อยขึ้น และระหว่างวัน ถ้ารู้สึกว่าหน้ามันหรือไม่สะอาด ให้ล้างด้วยน้ำสะอาด แล้วใช้กระดาษทิชชูซับเบาๆ (ไม่ควรถูเเรงๆ หรือใช้กระดาษซับมันนะคะ)

ตอนนี้ผลิตภัณฑ์ที่คุณฝนสามารถใช้ได้ จะเป็นตัวเจลล้างหน้าใบบัวบกลดอาการระคายเคือง กับ multi-active day cream ทาบำรุงและกันแดดเท่านั้นก่อนนะคะ ตัวอื่นยังต้องรอให้ผิวหายระคายเคืองก่อนค่ะ

คุณฝนมีอะไรปรึกษาด่วน โทรหาพริมได้เลยนะคะ
พักผ่อนเยอะๆ และอย่ากังวลนะคะ อาการแพ้พวกนี้ สำคัญที่สุดคือ ถ้าเราหาสิ่งที่ทำให้แพ้ได้ และหยุดมัน ผิวก็จะปรับสภาพ และกลับสู่ปกติได้ค่ะ
[email protected]
Administrator
graph
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Re:สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่ 7 ปี, 5 เดือน ก่อน  
คุณพริมปรึกษาเพิ่มเติมค่ะ
.. จากที่หยุดใช้ครีมผลัดเซลล์ผิว ประมาณ 1 สัปดาห์ ปื้นแดงบริเวรณหน้าผากก็คลายเป็นแข็งๆ ลอกๆดำๆ
สิวบริเวณจมูกรู้สึกจะเม็ดแดงใหญ่กว่ปกติที่เคยเป็น แต้มยารักษาสิวก็ยุบลงแต่ก็มีขึ้นมาอีกที่ใหม่

.....ตอนนี้ปัญหาหน้าแข็งลอกมากตรงหน้าผาก จมูกค่ะ ไม่เคยเป็น...-____-"
fonfon
graphgraph

Re:สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่ 7 ปี, 5 เดือน ก่อน  
สำหรับผิวที่เป็นผื่นแดงเวลาที่แห้งจะมีลักษณะเหมือนแผลทั่วไป ซึ่งจะมีสีคล้ำและตกสะเก็ด ในที่สุดก็จะค่อยๆ ถูกผลัดออกไปค่ะ การลอกถือเป็นเรื่องปกติค่ะคุณฝน

(แต่ๆ ที่สำคัญที่สุดของสเต็ปนี้คือ ห้ามไปลอกเองก่อนนะคะ ปล่อยให้มันค่อยๆ หลุดและร่อนไปเองตามธรรมชาติจ้า แล้วจะไม่ทิ้งรอยแผลเป็นไว้ให้ช้ำใจค่ะ)

สำหรับสิวอักเสบบริเวณที่จมูก เนื่องจากก่อนหน้านี้คุณฝนมีการทาตัวผลัดผิวด้วย มันไปกระตุ้นให้สิวเสี้ยนซึ่งปกติที่เคยเป็นไตเเข็งๆ ที่สามารถกดออกได้ พองตัวขึ้นอุดตันในรูขุมขนจนอักเสบค่ะ

ตอนนี้อยู่ในสเต็ปที่คุณฝนจะต้องใจเย็นๆ รอให้ผิวลดการระคายเคืองก่อนนะคะ แล้วถ้าหายดีแล้ว พยายามอย่าไปทดลองทาครีมทายี่ห้อในเวลาเดียวกันอีกจ๊ะ เพราะส่วนผสมของสาร active บางตัว ไม่สามารถใช้ร่วมกันได้จ้า
graph
Last Edit: 2010/10/27 22:31 By [email protected]

Admin

Re:สิวเม็ดเล็กๆที่ไม่เล็กเท่าไหร่ 7 ปี, 4 เดือน ก่อน  
อัพเดทผลจากคุณฝนค่ะ

graph
Last Edit: 2010/12/09 05:38 By [email protected]

Admin

Go to topหน้า: 12
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th