You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

รบกวนสอบถามนิดหนึ่งนะคะ
(1 viewing) (1) Guest
Go to bottomหน้า: 1
หัวข้อ : รบกวนสอบถามนิดหนึ่งนะคะ
รบกวนสอบถามนิดหนึ่งนะคะ 7 ปี, 3 เดือน ก่อน  
ตอนนี้สั่ง mask ไวน์ กับ dimond มาใช้แล้วคะแต่แต่ไม่กล้าลองสั่งชุดบำรุงที่ใช้กับผิวหน้าเพราะปกติเป็นคนที่แพ้ง่ายสิวขึ้นง่ายด้วยคะ และอีกอย่างบอกตรงๆคะ กลัวเพราะเคยใช้ผลิตภัฑณ์ประเภทหน้าขาวใส ที่มีสโลแกนว่า เนียนใสไร้แป้งอะคะ แรกๆดีมากขาวลอยเลยแต่เวลาออกแดดจะแสบหน้ามาก
หลังจากนั้นสิวขึ้นคะเป็นสิวอักเสบเม็ดใหญ่ๆคะ พอเลิกใช้หน้าดำเลยคะ สุดท้ายต้องไปหาหมอ ตอนนี้ก็ยังใช้ครีมบางตัวของหมออยู่คะ เขียนมาเยอะ ท้ายสุดขอรบกวนเรียนถามคุณพริมเป็นข้อๆนิดนะคะ
1 ถ้าอยากให้หน้าขาวใสควรใช้ผลิตภัณฑ์ตัวไหนบ้างคะ
2 แล้วระยะเวลาในการเห็นผลจะนานหรือเปล่าคะเพราะจะแต่งงานต้นเดือนพฤษภาคมกลัวไม่ทันคะ
3 ถ้าจะใช้ร่วมกับการทำ treatment และยาบางตัวของหมอได้หรือเปล่าคะ
4 ถ้าหยุดใช้หน้าจะดำหรือเปล่าคะ

ถามซะเยอะเลยยังไงรบกวนคุณพริมหน่อยนะคะ ขอบคุณล่วงหน้าคะ
wasinee
Fresh Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:รบกวนสอบถามนิดหนึ่งนะคะ 7 ปี, 3 เดือน ก่อน  
สวัสดีค่ะคุณวาสินี

ยินดีตอบมากๆ เลยนะคะ และต้องขอขอบคุณสำหรับคำถามด้วย เนื่องเพื่อเป็นเข้อมูลสำหรับสมาชิกท่านอื่นๆ ได้ทราบกันด้วยจ๊ะ

พริมขออธิบายเกี่ยวกับทำไมใช้ครีมบ้างยี่ห้อ แรกๆ ใช้แล้วหน้าขาวเนียนสวย แต่พอออกแดดแล้วแสบหน้า หรือนานไปผิวมีสีคล้ำกว่าเดิมก่อนนะคะ

ส่วนผสมหลักจำพวก whitening agent หลายๆ ตัว อาทิเช่น AHA เรตินอล กรดผลไม้ตระกูล citrus (ตระกูลส้ม มะนาว) ทั้งหลาย ซึ่งให้ผลดีในเรื่องผิวขาวกระจ่างใส ช่วยผลัดเซลล์ผิวเก่าออก ก็จริง แต่หากผู้ขายไม่มีความรู้หรือเรียนมา แนะนำวิธีใช้ให้กับผู้ซื้อได้ไม่ถูกต้อง ครีมที่ส่วนประกอบของสารไวทเทนนิ่งเหล่าก็จะกลายเป็นตัวทำลายผิวของผู้ที่ทาโดยรู้เท่าไม่ถึงการณ์ค่ะ

เพราะส่วนผสมที่ whitening agent เหล่านี้ มีความไวต่อแสงหรือเมื่อโดนแสงแดดแล้ว จะเกิดปฏิกิริยา phototoxicity คือดูดแสงยูวีไปเก็บไว้ที่ผิว เเล้วเปลี่ยนให้ผิวมีสีคล้ำเข้มขึ้น ดังนั้น ครีมที่มีส่วนผสมของสารเหล่านี้ จึงจำเป็นต้องใช้เฉพาะในตอนกลางคืนเหล่านั้นค่ะ ไม่ควรนำมาทาในตอนกลางวัน

นอกจากนี้แล้ว การที่ผู้ผลิตบางรายใส่ส่วนผสมที่เป็น whitening agent ในปริมาณที่สูงมากๆ เพื่อที่จะได้เคลมว่า ทาแล้วขาวเร็วภายในพริบตา ก็ยิ่งกลายเป็นทำร้ายผิวเร่งให้เกิดปฏิกิริยา phototoxic และ photoaging หรือที่เรียกว่า ผิวคล้ำและแก่ก่อนวัยอันควรจากแสงแดด

เพราะโดยปกติวงจรชีวิตของเซลล์ผิวจะใช้เวลาผลัดประมาณ 20 - 28 วัน (ถือว่าเป็นอัตราที่เร็วแล้วค่ะ) การเร่งผลัดเซลล์ผิวมากเกิน จะทำให้เซลล์ผิวใหม่สร้างขึ้นไม่ทันและไม่แข็งแรงพอที่จะรับกับสภาวะแวดล้อม แล้วยิ่งคุณทาครีมที่มีสารเร่งผลัดผิวทุกวัน กระตุ้นการผลัดเซลล์ผิวซ้ำแล้วซ้ำอีก จนผิวอ่อนแอ ก็มักจะมีปัญหาผิวดังกล่าวตามมาเสมอและทุกรายไปค่ะ

สำหรับคำถาม พริมขออนุญาตแนะนำให้ดังนี้นะคะ
1 ถ้าอยากให้หน้าขาวใสควรใช้ผลิตภัณฑ์ตัวไหนบ้างคะ
ถ้าตอนนี้คุณวาสีนิใช้ผลิตภัณฑ์ครีมของทางคลีนิคคุณหมอรักษาอยู่ พริมอยากให้ใช้ของที่ใดที่หนึ่งไปก่อนนะคะ เพื่อให้ผิวได้ปรับตัวและซ่อมแซมตัวเอง อย่าเพิ่งรีบเปลี่ยนเลยนะคะ

2 แล้วระยะเวลาในการเห็นผลจะนานหรือเปล่าคะเพราะจะแต่งงานต้นเดือนพฤษภาคมกลัวไม่ทันคะ
สำหรับผลิตภัณฑ์ที่ซื้อไป มาส์คไวน์แดงสำหรับพอกตอนกลางคืน สามารถทำได้ถี่ทุกๆ 5วัน/ครั้ง (แนะนำทริคดูแลผิวกายให้สวยและห่างไกลริ้วรอยนิดนะคะ หลังจากมาส์คแล้วล้างออกด้วยน้ำสะอาดแล้ว ให้ทาน้ำมันมะพร้าวตอนตัวหมาดๆ นะคะ น้ำมันมะพร้าวจะมีฮอร์โมนเอสโตรเจนเหมือนของในเพศหญิงสูง จะช่วยทำให้ผิวห่างไกลริ้วรอยค่ะ) แล้วค่อยทาไดมอนโลชั่นตาม ไดมอนทาก่อนออกแดดทุกครั้งด้วยนะคะ) รับรองว่าผิวสวยทันวันสำคัญแน่นอนค่ะ พริมรับรองได้เลยค่ะ

3 ถ้าจะใช้ร่วมกับการทำ treatment และยาบางตัวของหมอได้หรือเปล่าคะ
ขึ้นอยู่กับชนิดของ treatment ที่คุณเลือกทำค่ะ อย่างเช่น ทำเลเซอร์ หรือทำไอออนโต ซึ่งโดยปกติ หากทำเลเซอร์ผลัดเซลล์ผิวเก่า ครีมที่ใช้ควรเป็นครีมที่เกี่ยวกับการลดการระคายเคือง หรือเป็น cooling agent ให้กับผิวค่ะ หากเป็น treatment นวดหน้าธรรมดา สามารถทาครีมทั่วไปได้ตามปกติเลยค่ะ

4 ถ้าหยุดใช้หน้าจะดำหรือเปล่าคะ
สำหรับผลิตภัณฑ์ของ I-SPA จะไม่มีผลิตภัณฑ์ไหนที่เร่งการผลัดเซลล์ผิวมากเกินวงจรชีวิตของผิวนะคะ เพราะทาง I-SPA คำนึงถึงผลเสียที่ตามมาค่ะ และผลิตภัณฑ์แต่ละตัว หากมี whitening agent ที่ทำปฏิกิริยากับแสงแล้ว จะจัดเป็นผลิตภัณฑ์ที่ใช้เฉพาะตอนกลางคืนอย่างเดียวทันทีค่ะ

หากมีคำถามเพิ่มเติม สามารถฝากไว้ที่นี่ได้เลยนะคะ ยินดีตอบให้ทุกคำถามค่ะ Have a nice weekend จ้า
[email protected]
Administrator
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Re:รบกวนสอบถามนิดหนึ่งนะคะ 7 ปี, 3 เดือน ก่อน  
ขอบคุณมากๆคะสำหรับคำตอบ เป็นแม่ค้าที่น่ารักสมคำชมแต่ละกระทู้จริงๆคะ แต่อยากสอบถามเพิ่มเติมอีกนิดคะ รบกวนคุณพริมแนะนำด้วยคะ
แล้วถ้าเราจะหยุดใช้ยาของหมอ แล้วมาใช้ครีมของคุณพริมต้องพักหน้าไว้นานเท่าไหร่คะถึงเปลี่ยนได้ แล้วถ้าอยากให้หน้าขาวใสเร็วที่สุดต้องใช้
ผลิตภัณฑ์ตัวใดบ้างคะ ช่วงนี้หน้าก็ออกแห้งนิดหน่อย สิวมีเป็นเม็ดเล็กๆ ไม่มากคะ 4-5 เม็ด แต่มีรอยสิวค่อนข้างเยอะ หน้าค่อนข้างคล่ำคะ ถ้ามองใกล้ๆหน้ามันจะหยาบๆไม่เนียนหรือว่าเพราะเราแก่สามสิบแล้วผิวเลยเป็นยังงี้ กลัววันแต่งงานจะสู้เจ้าบ่าวไม่ได้ เพราะเธอเชื้อจีนขาวเชียว ส่วนเราคนไทยแท้เลยคะ รบกวนอีกครั้งนะคะคุณพริม
wasinee
Fresh Boarder
graphgraph

ยินดีมากๆ ค่ะ และต้องขอบคุณสำหรับคำชมด้วยนะคะ

ถ้าเราจะหยุดใช้ยาของหมอ แล้วมาใช้ครีมของคุณพริมต้องพักหน้าไว้นานเท่าไหร่คะถึงเปลี่ยนได้
- รบกวนแจ้งรายละเอียดผลิตภัณฑ์จากคลีนิคของคุณหมอที่ใช้อยู่ให้พริมนิดได้มั้ยคะ ส่งมาที่ [email protected] นะคะ เพราะหากเป็นพวกครีมทาละลายหัวสิวก่อนล้างหน้า หรือจำพวกครีมเพิ่มความชุ่มชื้นให้ผิวเฉยๆ สามารถใช้ร่วมกันได้ค่ะ แต่ถ้าเป็นครีมกลุ่ม whitening หรือเร่งผลัดเซลล์ผิวแล้ว ต้องรบกวนให้เลือกใช้ตัวใดตัวนึงอย่างเดียวก่อนค่ะ และกรณีสลับเปลี่ยนมาใช้ครีมของ I-SPA สามารถใช้ได้ทันทีหลังจากทาทดสอบการระคายเคืองบริเวณผิวใต้คางภายใน 24 ช.มค่ะ

แล้วถ้าอยากให้หน้าขาวใสเร็วที่สุดต้องใช้ผลิตภัณฑ์ตัวใดบ้างคะ
- ตอนนี้จะมีเป็นผลิตภัณฑ์ ultimate brightening cream ค่ะ สามารถใช้ได้ทั้งเช้าและกลางคืนค่ะ แต่ถ้าใช้ตอนเช้า ควรหาครีมกันแดดทาทับด้วยนะคะ เพราะไม่มีส่วนผสมของกันแดดในตัวค่ะ

ช่วงนี้หน้าก็ออกแห้งนิดหน่อย สิวมีเป็นเม็ดเล็กๆ ไม่มากคะ 4-5 เม็ด แต่มีรอยสิวค่อนข้างเยอะ หน้าค่อนข้างคล่ำคะ
- รบกวนแจ้งรายละเอียดพื้นฐานผิวนิดนะคะ หากผิวหน้าแห้งบริเวณช่วงแก้ม แต่ผิวบริเวณทีโซน ตั้งแต่หน้าผาก จมูกจนถึงคางมันเเละเป็นสิวอุดตันง่าย แสดงว่าจัดเป็นผิวผสมนะคะ ทางคุณหมอมีให้เจลล้างหน้ามาใช้ร่วมด้วยมั้ยคะ ถ้าไม่ได้จ่ายมาให้ พริมแนะนำให้ลองใช้เป็นตัวเจลล้างหน้ามังคุดดูค่ะ

- ลองทำมาส์คหน้าด้วยโยเกิร์ตรสธรรมชาติดูอาทิตย์ละ 2 ครั้งนะคะ ทาบางๆ แล้วทิ้งไว้ซัก 5 นาทีแล้วค่อยล้างออกด้วยน้ำเย็น จะช่วยทำให้หน้าเรียบเนียนและกระจ่างใสขึ้นค่ะ

ขออนุญาตแนะนำเพิ่มเติมอีกนิดนึงนะคะ ถ้าใกล้ถึงวันสำคัญแล้ว คือเหลือเวลาอีกซัก 2-3 สัปดาห์ พยายามอย่าลองผลิตภัณฑ์อะไรใหม่ๆ นะคะ เพราะช่วงนี้จิตใจจะเป็นกังวลนู่นนี่เยอะ บวกกับนอนไม่ค่อยหลับอีก จะทำให้ผิวเรา sensitive ได้ง่ายกว่าปกติค่ะ เดี๋ยวจะเกิดการแพ้แล้วหายไม่ทันจ้า ยินดีด้วยกับว่าที่เจ้าสาวคนใหม่ค่า
[email protected]
Administrator
graph
Last Edit: 2011/04/04 05:15 By [email protected]
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Go to topหน้า: 1
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th