You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?
Go to bottomหน้า: 1234
หัวข้อ : ปรึกษาจ้า
Re:ปรึกษาจ้า 7 ปี, 3 เดือน ก่อน  
พี่พริมจ๋า ตอนนี้หนูสั่งโลชั่นมาลองแล้วนะคะ เพิ่งสั่งวันนี้รอของอยู่ 55555
ตอนนี้มีปัญหาหนักอึ้งมารุมเร้าเลยค่ะ
เมื่อวานหนูต้องแต่งหน้าเดินขบวนพาเหรดมหาลัย
แล้วปกติหนูเป็นคนแพ้ง่าย เคยแต่งเมื่อนานมาแล้วสิวอุดตันบุกเต็ม2แก้มเลย TT
กว่าจะรักษาหาย หมดไปหลายมาก ตอนนี้ก็เหลือแต่รอยอุกาบาตที่สิวทั้งหลายได้ฝากเอาไว้
หนูไม่รู้ว่าวิธีทำความสะดอาดหน้าแบบเกลี้ยงสุดๆต้องทำยังไงบ้าง เลยพุ่งไปยังคลินิคที่หนูหาอยู่(ขออนุญาติบอกนะคะว่าราชเทวี)
พี่หนักงานเค้าก็แนะนำว่าใช้ที่เช็ดของคลินิก ตามด้วยตัวละลายสิวอุดตัน แล้วก็เช็ดด้วยที่เช็ดก้นเด็กมามี่โพโกะ
หนูก็ทำตามนั้นเลยค่ะ ไม่มีใครแนะนำได้แล้ว มันหมดหนทางจริงๆเพราะมันฉุกเฉิน
พอวันนี้หนูไปหาหมอ ก็บอกหมอว่าหนูแต่งหน้างี้ๆๆๆ ล้างออกอย่างี้ๆๆๆ
หมอก็บอกไม่จำเป็นอย่างแต่งเลยดีกว่า หลีกเลี่ยงให้มากที่สุด ไม่ว่าจะเป็นอะไรก็ใช้ไมได้ทั้งนั้น
หนูก็ใจสลายเลย กำลังจะมาปรึกษาหมอพอดีวาหนูจะใช้ MMU พอถามหมอก็บอกอย่าเลยค่ะอย่า
ห้ามใช้อะไรทั้งนั้น (หมอยังไม่ได้อ่านรายละเอียดเลยกับส่วนผสมเลยอะ)
หนูก็เลยแบบเอิ่ม ไม่ใช้ก็ไม่ใช้ แต่หนูอยากใช้มวากกกกกกกกก
เพราะหน้าหนูมันไม่เนียน มีรอยแดงเต็มเลย มีหลุมอีกต่างหาก
มันเป็นปัญหาที่อึดอัดใจมาก ไม่รุ้จะปรึกษาใครดีเลยมองหาพี่พริมนี่เอง
พอดีหนูติดตามบล็อคพี่เอิ้กอยุ่อะค่ะ เห็นพี่เค้าบอกว่าปรึกษาพี่พริมก็เลยลองมาดู
รบกวนพี่ช่วยหนูด้วยนะคะ
ปล. หมอบอกว่าหนูเป็นคนผิวผสม มันบริเวณ T-zone ปกติหนูใช้ครีมต่างๆก็ของคลินิคหมอหมดเลยคือมี
1. CM มีส่วนผสมของแอลกอฮอล ทาหลังล้างหน้า
2. LAX-1 ครีมลดรอยดำ
3. AHA 8% ช่วยพวกรอยหลุม รอยสิว
4. ALOE SE บำรุงผิวสำหรับผิวแห้ง
5. DAY CREAM ของคลินิก ช่วยหน้ากระจ่างใส
6. กันแดด SSB สีเบจ ใช้ดีมากเลย ปกปิดรอยได้นิดหน่อย
7. ก็ทาแป้งฝุ่นตาม หนูใช้กระปุกแป้งที่เอาไว้ทาตัวเด็กเล็กใส่ผสมกันอะค่ะ มีแป้งนาทรีฟบีบี+นาทรีฟสีชมพู+แป้งข้าวเจ้า rice care ผสมกัน
เวลาล้างหน้าก็ใช้ตัวก่อนล้างหน้า BP5% เวลาเช็ดก็จะเป็นสีกันแดด+สีแป้งติดออกมาเป็นสีๆ พอเช็ดเสร็จแล้วก็ล้างด้วยโฟม TW sope ของราชเทวีอีกเช่นกัน
อธิบายเยอะไปมั้ยคะ 5555555 แต่หนูก็อยากทานะ ซักนิดก็ยังดี มหาลัยแล้วก็อยากแต่งนิดๆหน่อยๆคงไม่หนาเกินไปหรอ(มั้ง) แหะๆ
เป็นผู้หญิงเราก็อยากสวยเป็นธรรมดาใช่มั้ยคะ รบกวนพี่พริมช่วยหนูด้วยน้า TT ขอบพระคุณอย่างสูงค่ะ
ปล2. หนูชื่อจูนนะคะ ใช้ภาษากันเองกับหนูได้ค่ะ สบายๆเลยไม่เป็นไร ภาษาทางการไม่ค่อนชิน เขิน 55555
jun3chic
Fresh Boarder
graphgraph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
The administrator has disabled public write access.

Re:ปรึกษาจ้า 7 ปี, 3 เดือน ก่อน  
สวัสดีค่ะน้องจูน

สำหรับสินค้า จัดส่งแบบด่วนให้เรียบร้อยแล้วค่ะ เนื่องจากพี่กลัวว่าจะติดช่วงวันหยุดสงกรานต์ยาว คาดว่าน่าจะถึงภายในวันจันทร์นี้ค่ะ

ปัญหาสิวอุดตันของน้องจูน จริงๆ แล้วสาเหตุหลักน่าจะเกิดจากการล้างหน้าล้างคราบมัน และเครื่องสำอางออกไม่หมดดีค่ะ

แนะนำว่าควรเพิ่มจำนวนการล้างหน้า เช่นจากปกติเดิมเคยล้างหน้าวันละ 2 ครั้ง เช้า-เย็น ก็เปลี่ยนมาเป็นล้าง 3 เวลา คือ เช้า-บ่าย-ก่อนนอน เหตุผลที่ต้องให้เพิ่มความถี่ เพราะปัจจุบันสภาวะแวดล้อมและอากาศไม่สะอาดเหมือนเมื่อก่อนแล้ว เมื่อคราบมันจากเครื่องสำอางบวกกับฝุ่นละอองในอากาศ ไหลรวมกันลงไปหมักหมมอยู่ในรูขุมขนก็เกิดเป็นสิวอุดตันค่ะ

อีกอย่างหนึ่งที่สำคัญไม่แพ้กัน คือ ควรเลือกใช้ผลิตภัณฑ์แต่งหน้าที่เป็น oil free ด้วยนะจ๊ะ อันนี้สำคัญมาก เพราะอากาศประเทศเราเป็นเมืองร้อน - ร้อนที่สุด แต่สาวๆ หลายคนก็ฮิตไปใช้เครื่องสำอางของประเทศเมืองหนาว ซึ่งอากาศบ้านเมืองของเค้าหนาว จึงต้องการครีมที่มีส่วนผสมของออยเพื่อป้องกันการระเหยของน้ำหล่อเลี้ยงผิวไม่ให้ผิวแตกแห้ง แต่เมื่อนำมาใช้กับอากาศบ้านเรา ก็ช่วยให้ฉาบเนียนเรียบเฉพาะตอนทา แต่หลังจากนั้นก็เกิดปัญหาสิวอุดตันกระจาย เป็นต้นค่ะ

เคล็ดลับในการล้างหน้าให้สะอาดหมดจรด
น้ำแรกที่ล้างควรเป็นน้ำอุ่นเพื่อช่วยเปิดรูขุมขน จากนั้นวนฟองเบาๆ ให้ทั่วใบหน้าและวนบริเวณที่ชอบเกิดสิวอุดตันเป็นประจำให้นานหน่อย พักฟองทิ้งค้างไว้ครู่ โดยนับ 1 - 30 แล้วจึงค่อยล้างฟองออกด้วยน้ำเย็น เพื่อเป็นการปิดรูขุมขนค่ะ เสร็จแล้วก็สามารถทาครีมบำรุงของคุณหมอที่ให้น้องจูนมาได้ตามปกติเลยค่ะ รับรองว่าเคล็ดลับนี้จะช่วยลดการเกิดสิวอุดตันไปได้เยอะเลยล่ะจ้า
[email protected]
Administrator
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Last Edit: 2011/04/09 02:45 By [email protected]
The administrator has disabled public write access.
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

ป.ล. ตัว AHA ทาได้เฉพาะตอนกลางคืนนะคะน้องจูน อย่าเผลอเอามาทาตอนกลางวันเลยจ้า เพราะมันไวต่อแสงค่ะ
graph

Admin

ขอบคุณพี่พริมมากๆเลยค่ะ ส่งด่วนเลยทีเดียว 5555
สงสัยที่มันอุดตันเมื่อก่อนเพราะหนูไม่รุ้วิธีทำความสะอาดที่ถูกต้องนี่เอง เหอะๆๆๆๆ
แล้วตัว MMU หล่ะค่ะ หนูจะใช้มันได้รึป่าว TT
jun3chic
graphgraph

ตัว MMU มันทำจาก mineral เป็นผงผสมสีกันแล้วใช้แต่งหน้าเฉยๆ สามารถใช้ได้ค่ะ ช่วงนี้แค่งดใช้รองพื้นก็พอจ้า

แล้วอย่าลืมล้างหน้าให้สะอาดหมดจรดทุกครั้งหลังแต่งหน้าด้วยจ๊ะ
graph

Admin

รองพื้นที่เป็น MMU ก็ใช้ไม่ได้ใช่มั้ยคะ หรืองดใช้แค่ที่เป็นครีมกับน้ำเอ่ย ???
jun3chic
graphgraph

Go to topหน้า: 1234
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th