You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

มีสูตรต้มชาเห็ดหลินจือมาฝากค่ะ
(1 viewing) (1) Guest
Go to bottomหน้า: 1
หัวข้อ : มีสูตรต้มชาเห็ดหลินจือมาฝากค่ะ
มีสูตรต้มชาเห็ดหลินจือมาฝากค่ะ 7 ปี ก่อน  
ก่อนอื่นขออนุญาตเกรินซักเล็กน้อยนะคะ พริมเป็นคนที่ชอบและฝักใฝ่ในพวกสมุนไพรโบราณ และเป็นคนที่ชอบดื่มชาสมุนไพรเข้าขั้นโคม่าก็ว่าได้ค่ะ ปกติจะชอบดื่มชาเขียว ชาขาว หรือซื้อพวกสมุนไพรอบแห้งมาต้มเก็บไว้ดื่มอยู่เป็นประจำ

อาทิเช่น เก็กฮวย-สรรพคุณแก้ร้อนใน กระหายน้ำ มะตูม-ช่วยให้ชุ่มคอ บำรุงธาตุ กระเจี๊ยบแดง-ช่วยขับปัสสวะและนิ่วเม็ดเล็กๆ (แต่ชากระเจี๊ยบจะไม่แนะนำให้คนที่เป็นปัสสวะอักเสบดื่มนะคะ เพราะจะยิ่งทำให้เข้าห้องน้ำบ่อยขึ้นค่ะ) อัญชัญ-มีสาร anthocyanins ช่วยชะลอความแก่และบำรุงสายตา คาโมมายด์-ช่วยทำให้หลับสบาย กุหลาบ-ช่วยทำให้อารมณ์ดี ฯลฯ

แล้วเมื่อต้นเดือนธันวาคมที่ผ่านมา พริมขึ้นไปเก็บข้อมูลสำรวจสปาที่เชียงใหม่มาค่ะ ขากลับเลยไปสอยชาสมุนไพรอบแห้งแบกกลับมากรุงเทพด้วยเพียบเลยค่ะ และหนึ่งในนั้นก็คือ เห็ดหลินจืออบแห้งค่ะ

ด้วยสรรพคุณที่มากมายของเห็ดหลินจือ ทั้งจัดเป็นเห็ดต้านมะเร็ง และยังเป็นยาอายุวัฒนะที่ชาวจีนใช้บริโภคกันมานานนมแล้ว แล้วพริมจะยอมพลาดได้ยังไงละคะ เลยต้องขอลองซักหน่อย

ภาพเห็ดหลินจือสด

ภาพเห็ดหลินจืออบแห้ง

สูตรสำหรับต้มชาเห็ดหลินจือแบบดื่มอร่อยและไม่ขมค่ะ (พริมตั้งชื่อมันว่า "ชาโครตเซียน" ค่ะ)

ส่วนประกอบมีดังนี้ค่ะ
1. เห็ดหลินจืออบแห้ง 10-15 ชิ้น ต่อน้ำสะอาด 1 ลิตร - สรรพคุณ ต้านมะเร็งและอายุวัฒนะ เสริมภูมิคุ้มกัน
2. ใบชาเขียวอบแห้ง - สรรพคุณ ต้านมะเร็ง ป้องกันฟันผุ ช่วยเร่งอัตราการเผาผลาญ แอนตี้ออกซิเดน
3. ใบเตย (จะใช้แบบสดหรือแบบอบแห้งก็ได้ค่ะ) - สรรพคุณ ฤทธิ์เย็นลดความร้อนในร่างกาย
4. ดอกเก็กฮวยอบแห้ง - สรรพคุณ ฤทธิ์เย็น แก้ร้อนในกระหายน้ำ
5. น้ำสะอาด 1 ลิตร
6. น้ำผึ้ง/น้ำตาลทรายแดง

วิธีต้มชา
นำน้ำสะอาด 1 ลิตร ไปต้มให้เดือด ระหว่างที่รอน้ำเดือด นำสมุนไพรทั้ง 4 ชนิดไปล้างน้ำแล้วสะเด็ดน้ำให้หมาดๆ พอน้ำต้มเดือดก็ใส่สมุนไพร 4 เซียนนี้ลงไป

จากนั้นเติมน้ำผึ้งหรือน้ำตาลทรายแดงลงไป (ปริมาณก็สุดแล้วแต่ใครจะชอบหวานมากหรือหวานน้อยนะคะ) แล้วต้มต่อไปอีกซักพัก สังเกตสีน้ำและสีของดอกเก็กฮวย ถ้าสีเริ่มซีดลงแล้วก็เป็นอันใช้ได้ค่ะ ปิดไฟแล้วกรองเอากากชาสมุนไพรออกได้เลยจ้า ง่ายมั้ยล่ะคะ

แค่นี้เราก็ได้ชาสมุนไพรหอมๆ สรรพคุณล้านแปดมาดื่มป้องกันโรค ชะลอวัยให้เป็นหนุ่มเป็นสาวสองพันปีกันไปนานๆ แล้วล่ะค่ะ

[email protected]
ผู้ดูแลระบบ
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Last Edit: 2010/12/22 11:07 By [email protected]
The administrator has disabled public write access.
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Go to topหน้า: 1
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th