You are here: Home Forum

ยินดีต้อนรับ, ผู้เยี่ยมชม
กรุณา เข้าสู่ระบบ หรือ ลงทะเบียน.    ลืมรหัสผ่าน?

สารอาหารช่วยเสริมสร้างเส้นผม
(1 viewing) (1) Guest
Go to bottomหน้า: 1
หัวข้อ : สารอาหารช่วยเสริมสร้างเส้นผม
สารอาหารช่วยเสริมสร้างเส้นผม 6 ปี, 10 เดือน ก่อน  

ปกติเส้นผมของคนเราสามารถหลุดร่วงได้ประมาณวันละ 100 เส้น ซึ่งในจำนวนนี้อาจจะมากหรือน้อยกว่านี้ได้บ้างขึ้นอยู่กับสภาพผมของแต่ละบุคคล และระดับฮอร์โมนในร่างกาย เช่น ช่วงที่ผู้หญิงมีรอบเดือนส่งผลให้ผมร่วงมากกว่าปกติ แต่หลังจากหมดรอบเดือนแล้ว อัตราการหลุดร่วงของเส้นผมก็จะกลับเข้าสู่ปกติ

หรือการสางผมในขณะที่ผมเปียกน้ำ หรือสระอยู่ ก็มีโอกาสที่จะทำให้เกิดผมร่วงได้มากกว่าตอนผมแห้ง เนื่องจากขณะที่สระผมนั้น รูขุมขนของเส้นผมที่หนังศีรษะขยายตัวเปิดออก เส้นผมดูดซับน้ำจึงทำให้เกิดการพองขึ้นมีน้ำหนักมากขึ้น เมื่อถูกสางจึงทำให้เส้นผมหลุดติดมือออกมาได้ง่าย

นอกจากนี้แล้ว ยังมีอีกหลายสาเหตุที่ทำให้เกิดปัญหาผมร่วง อาทิเช่น
1. หนังศีรษะถูกแสงแดดเป็นเวลานานๆ และมากเกินไป
2. ดื่มแอลกอฮอลหรือสูบบุหรี่จัด
3. ความเครียด
4. เจ็บป่วยหรือการทานยารักษาโรคบางชนิด
5. ระบบการไหลเวียนของเลือดไปเลี้ยงผิวหนังบริเวณศีรษะไม่ดีพอ
6. ผิวหนังบริเวณศีรษะเกิดการติดเชื้อ
7. โรคผิวหนัง เช่น เชื้อราหรือรังแคเรื้อรัง
8. การขาดสารอาหาร
9. การพักผ่อนไม่เพียงพอ
10. พันธุ์กรรม

ปกติแล้ว เส้นผมของคนเรามีการเจริญเติบโตอยู่ตลอดเวลา หากได้รับแร่ธาตุและสารอาหารที่จำเป็นอย่างต่อเนื่อง
มาดูกันค่ะว่ามีแร่ธาตุอะไรกันบ้าง

ไอโอดีน เช่น สาหร่ายทะเล กุ้ง น้ำมันตับปลา
ซิลิคอน มีมากในข้าวโอ๊ต สตรอเบอรี่ กะหล่ำปลี ผักกาดหอม
ซิงค์หรือกำมะถัน พบมากในหอยนางรม กระเทียม หัวหอม และทุเรียน
วิตามินบี 2 เช่น บริวเวอร์สยีสต์ โยเกิร์ต ธัญพืช และเนยแข็ง
ไบโอติน มีมากใน ตับ ไข่แดง นม ถั่วต่างๆ

การเยี่ยวยารักษาอาการผมร่วงนั้น อย่างแรกและสำคัญที่สุดคือ จะต้องหาสาเหตุให้ได้ว่า เส้นผมที่หลุดร่วงมากผิดปกตินี้เกิดจากสาเหตุใด เมื่อพบแล้วจึงจะหาวิธีแก้ไขได้อย่างถูกต้องค่ะ
[email protected]
ผู้ดูแลระบบ
graph
สมาชิกที่ไม่ได้ออนไลน์ Click here to see the profile of this user
Last Edit: 2011/03/09 00:56 By [email protected]
The administrator has disabled public write access.
ขอบพระคุณที่ไว้วางใจ I-SPA

Admin
Sisters & Co.
T: 02-681 2603
M: 085-0888284
E: [email protected]

Go to topหน้า: 1
ผู้ดูแลบอร์ด: , [email protected]

www.Stats.in.th